VNACCS

Go Back   VIETSHIP > DISCUSSION ROOMS > Certificate of Origin (C/O)

Certificate of Origin (C/O) Giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa

Post New Thread Reply

Thread Tools Display Modes
Old 15-12-11, 10:37 AM   #1
Luckystar2110
Member
CO cho hàng xuất từ kho ngoại quan
Luckystar2110 Luckystar2110 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn 15-12-11, 10:37 AM

Công ty mình đang khốn đốn vì phòng quản lý XNK TPHCM không chịu cấp CO cho số hàng hóa xuất từ kho ngoại quan đi Nhật. Họ chỉ cấp cho giai đoạn từ công ty vào kho ngoại quan. Trên CO không thể hiện tện tàu, số chuyến, ngày onboard như trên BL vận chuyển biển mà chỉ thể hiện "by truck", CO là VN-VN.
Khốn nỗi nếu không có đầy đủ tên tàu, ngày on board thì bên khách hàng không sử dụng được CO này. Coi như cái CO bên phòng thương mại cấp là vô nghĩa.
Cty gửi công văn xin giải quyết mà từ Vụ ngoài Hà Nội đến phòng QL XNK HCM chẳng thấy trả lời gì. Kêu trời không thấu, gọi đất không nghe. Chán cho cái thủ tục hành chính của VN mình quá.
Có bác nào có sáng kiến tháo gỡ vụ này xin cho mình tham khảo với.
Views: 2416
Reply With Quote
Old 20-12-11, 10:01 PM
thiemtbs thiemtbs vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Member

Downloads: 66, Uploads: 0
Hi Bạn,
Mình có làm hàng cho một số khách hàng, họ có gởi hàng xuất khẩu vào KNQ sau đó xuất ra làm nhiều lần đi các nước khác nhau. Họ vẫn xin C/O được bình thường bằng cách sau khi xuất hàng từ KNQ đi nước ngoài có B/L họ sử dụng tờ khai KNQ photo sao y có xác nhận của KNQ và các chứng từ chứng minh xuất xứ hàng hóa và nguồn gốc nguyên phụ liệu khác từ nhà máy là xin C/O như bình thường thôi.
Chúc bạn thành công.
Reply With Quote
The Following 2 Thank You to thiemtbs For This Useful Post:
harlay (01-02-13), Luckystar2110 (21-12-11)
Old 21-12-11, 10:24 AM
Luckystar2110 Luckystar2110 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Member

Downloads: 6, Uploads: 0
mới ngưng cấp đầu tháng 12/2011

Cám ơn bạn thiemtbs nha. Bên công ty trước giờ mình vẫn xin CO như cách bạn vừa nói. Nhưng từ đầu tháng 12/2011 mới bị phòng QLXNK & VCCI ngưng không cấp CO cho loại hình này nữa. Vậy mới khổ chứ!
Giờ cuối năm mà không xuất được hàng. Công ty tê liệt hết. Thủ tục hành chính! Thật là khổ cho doanh nghiệp.
Nghe nói có cuộc hội nghị đối thoại hải quan - doanh nghiệp ngày 29/12 này. Mọi việc ngoài phòng QLXNK đều bắt chờ tới lúc đó hết.
Trong thời gian này mình tìm cách xuất hàng đi mà vẫn chưa nghĩ ra được phương án khả thi. Mình nghĩ đến phương án xuất trả hàng từ KNQ. Nhưng ko biết thủ tục thế nào. Có phải chịu thuế nhập khẩu không vậy các bro?
Reply With Quote
Old 09-01-12, 07:07 PM
wuhoatu wuhoatu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Member

Downloads: 0, Uploads: 0
Xuất vào kho ngoại quan đã xin C/O VN-VN rồi, bây giờ xuất đi JP bạn có thể xin C/O B2B (giáp lưng) VN-JP, bộ hồ sơ như bình thường, thêm cái C/O gốc VN-VN là OK. HN vẫn cấp nhé.
Reply With Quote
The Following 2 Thank You to wuhoatu For This Useful Post:
Luckystar2110 (11-01-12), VuTung (03-02-12)
Old 11-01-12, 12:36 PM
Luckystar2110 Luckystar2110 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Member

Downloads: 6, Uploads: 0
Co aj

Quote:
Originally Posted by wuhoatu View Post
Xuất vào kho ngoại quan đã xin C/O VN-VN rồi, bây giờ xuất đi JP bạn có thể xin C/O B2B (giáp lưng) VN-JP, bộ hồ sơ như bình thường, thêm cái C/O gốc VN-VN là OK. HN vẫn cấp nhé.
Cám ơn bro. Thông tin này hữu ích cho mình quá. Bạn cho mình hỏi thêm là cơ quan cấp CO back to back này là cơ quan nào ở Hà Nội vậy bạn? Và ở HN có yêu cầu người đứng tên xin CO VN-JP có văn phòng đại diện ở VN không?
VCCI & phòng QLXNK TP HCM vẫn ko chịu cấp VN-JP cho mình vì bảo hàng đã thuộc quyền sở hữu của khách hàng Nhật nên họ phải đứng tên xin CO mới được. Mà khổ nỗi các khách hàng Nhật lấy đâu ra văn phòng đại diện có chức năng XNK ở Việt Nam chứ! Thật là khó cho doanh nghiệp.
Nếu bạn có công văn mới, hướng dẫn về việc này ở HN thì cho mình xin nhé. Mình sẽ PM email cho bạn. Cám ơn bạn nhiều.
Reply With Quote
Old 03-02-12, 11:15 AM
VuTung VuTung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Member

Downloads: 0, Uploads: 0
Công ty mình cũng chuẩn bị xuất 1 lô hàng vào KNQ, tiện đây các bạn cho mình hỏi hồ sơ xin cấp C/o bao gom những ji2 với, Với lại C/O khác C/O minh vẫn làm xuất ra nước ngoài ntn?
Thanks
Reply With Quote
Old 18-05-12, 05:29 PM
ngocminheco ngocminheco vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Member

Downloads: 59, Uploads: 0
chào cả nhà, mình còn xin C/O giáp lưng được không, và quy trình như nào,
mình xin c/o ở HCM nè,

hàng thì gom từ nhiều K/H tại VN xuất bán cho 1cty bên JP (nhưng giao vào KNQ) sau đó sẽ console hàng giao cho bên TH theo chỉ định của JP, -->yêu cầu xin C/O form D.

anh chị em chỉ giúp mình với.
Reply With Quote
Old 14-06-12, 03:55 PM
camellia2 camellia2 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Member

Downloads: 9, Uploads: 0
em Up len cho mọi người cùng nhìn thấy, em cũng đang bị mắc ở chỗ này đây. Có bác nào gặp phải trường hợp như em chưa?
Hang của ben em Sx và bán cho một thằng tại MY, nhưng nó lại đưa vào kho ngoại quan tại Vietnam, sau đó nó bán cho 1 thằng tại Singapore va sau đó thằng Sing lại chỉ định giao hàng cho 1 thằng nữa tại HCM.
Chỉ định CO form D, các bác cho em hỏi, CO form D giáp lưng có làm được trong trường hợp này không??
Nếu bên em lam CO form A cho thằng Thue kho ngoại quan là thằng Mỹ, rồi thằng Mỹ se làm co form D giap lưng cho thằng HCM có được ko a??
Reply With Quote
Old 16-06-12, 09:37 AM
quantau quantau vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Member

Downloads: 30, Uploads: 0
Quote:
Originally Posted by Luckystar2110 View Post
Cám ơn bạn thiemtbs nha. Bên công ty trước giờ mình vẫn xin CO như cách bạn vừa nói. Nhưng từ đầu tháng 12/2011 mới bị phòng QLXNK & VCCI ngưng không cấp CO cho loại hình này nữa. Vậy mới khổ chứ!
Giờ cuối năm mà không xuất được hàng. Công ty tê liệt hết. Thủ tục hành chính! Thật là khổ cho doanh nghiệp.
Nghe nói có cuộc hội nghị đối thoại hải quan - doanh nghiệp ngày 29/12 này. Mọi việc ngoài phòng QLXNK đều bắt chờ tới lúc đó hết.
Trong thời gian này mình tìm cách xuất hàng đi mà vẫn chưa nghĩ ra được phương án khả thi. Mình nghĩ đến phương án xuất trả hàng từ KNQ. Nhưng ko biết thủ tục thế nào. Có phải chịu thuế nhập khẩu không vậy các bro?
Hi Ban Luckystar2110, Phong QLXNK co noi ly do tai sao tu choi cap C/O khong ha ban. Ben minh cung sap co lo hang xuat vao kho ngoai quan nen khong biet sap toi co xin duoc C/O khong.
Mong ban update ly do cho moi nguoi cung biet nhe.
Reply With Quote
Post New Thread Reply