VNACCS

Go Back   VIETSHIP > DISCUSSION ROOMS > Insurance

Insurance Nơi chia sẻ, thảo luận về bảo hiểm hàng hoá

Post New Thread Reply

Thread Tools Display Modes
Old 23-12-09, 12:41 PM   #1

vianh0610's Avatar
vianh0610
Member
Cho mình hỏi về giám định tổn thất hàng XNK
vianh0610 vianh0610 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn 23-12-09, 12:41 PM

chào các bạn, mình đang rất cần tìm hiểu về hoạt động giám định hàng hóa bị tổn thất trong xuất nhập khẩu. mình cần thông tin về quy trình giám định hàng hóa bị tổn thất. và khi giám định hàng hóa như vậy thì cần các bên liên quan nào chứng nhận? không biết có bạn nào giúp mình được ko? thanks các bạn nhìu
Views: 1980
Reply With Quote
Old 23-12-09, 12:54 PM
yeubien's Avatar
yeubien yeubien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Moderator

Downloads: 20, Uploads: 9
Images: 188
Blog Entries: 28
Khi nhận một lô hàng bị tổn thất, người nhận hàng (người được bảo hiểm) phải thực hiện những công việc cần thiết sau :

1/ Người nhận hàng (Người được bảo hiểm) phải thông báo tổn thất (Notice of Claim) : Tại cảng dỡ hàng, khi nhận hàng với tàu, phát hiện hai dạng tổn thất : Tổn thất rõ rệt và tổn thất không rõ rệt:

• Đối với tổn thất rõ rệt (Appearant loss or damage): như hàng hoá bị đổ vỡ, hư hỏng, rách bao bì...người nhận hàng phải cùng với tàu và cảng lập Biên bản hàng đổ vỡ hư hỏng (Cargo Outurn Report- COR) (Biên bản phải được ghi rõ ngày tháng, số B/L, số lượng hàng hoá bị hư hỏng của mỗi B/L, tính chất chung của hư hỏng và phải có chữ ký của Thuyền trưởng và gửi Thông báo tổn thất (Notice of Claim) cho người chuyên chở biết càng sớm càng tốt và trong thời gian quy định. Trong trường hợp thuyền trưởng không ký COR thì người nhận hàng phải mời một Công ty giám định lập biên bản về tình trạng của hàng hoá. Biên bản này chính là thông báo tổn thất và phải được làm trước hoặc vào lúc giao nhận hàng với tàu.

• Đối với tổn thất không rõ rệt (Non- appearant loss or damage) : (là những tổn thất thấy hoặc nghi ngờ có tổn thất bên trong kiện hàng, người nhận hàng phải thông báo tổn thất bằng cách lập một Thư dự kháng (Letter of reservation) và gửi cho Truyền trưởng hoặc Công ty Đại Lý tàu biển (VOSA) càng sớm càng tốt (thời hạn tối đa là 3 ngày kể từ ngày giao hàng)

(Ghi chú: Nếu không có thông báo tổn thất cho người chuyên chở vào lúc giao hàng hoặc trong vòng 3 ngày kể từ ngày giao hàng thì việc giao hàng được suy đoán là giao đúng như mô tả của B/L và sau này khi phát hiện tổn thất cũng không khiếu nại người chuyên chở được nữa)

• Sau đó, người nhận hàng phải thông báo tình hình tổn thất hàng hoá cho Công ty bảo hiểm hoặc đại lý của Công ty bảo hiểm (Đại lý của các Công ty bảo hiểm thông thường là các Công ty giám định)

2/ Người nhận hàng phải tiến hành mọi biện pháp có thể được để giảm nhẹ và ngăn ngừa tổn thất lây lan.

3/ Đảm bảo thực hiện quyền bảo lưu cho Công ty bảo hiểm để Công ty bảo hiểm giữ quyền khiếu nại đối với những người có liên quan trách nhiệm đến tổn thất của hàng hoá.

4/ Khi nhận được thông báo tổn thất từ người nhận hàng, Công ty bảo hiểm tự tiến hành giám định tổn thất hoặc uỷ quyền cho đại lý của mình tiến hành giám định tổn thất. Thông thường đối với lô hàng mua bảo hiểm của các Công ty bảo hiểm nước ngoài, thì các Công ty này sẽ uỷ thác cho đại lý của mình tại Việt nam - các Công ty bảo hiểm Việt Nam hoặc các Công ty giám định tiến hành giám định tổn thất. Chứng thư giám định (Certificate on damage) được cấp phải xác định rõ : Số lượng, khối lượng hàng bị tổn thất; Mức độ tổn thất; Nguyên nhân tổn thất. Trong quá trình giám định, khi cần thiết Giám định viên sẽ hướng dẫn người nhận hàng có những biện pháp nhằm hạn chế và ngăn ngừa tổn thất tiếp theo

5/ Trên cơ sở kết quả giám định được nêu trong Chứng thư giám định, Công ty bảo hiểm sẽ xem xét, đối chiếu với Hợp đồng bảo hiểm, nếu tổn thất thuộc phạm vi bảo hiểm thì Công ty bảo hiểm căn cứ vào kết quả giám định, phân bổ tổn thất, bồi thường tổn thất cho người được bảo hiểm.
thân
vianh0610 (24-12-09)
Old 24-12-09, 12:31 AM
vianh0610's Avatar
vianh0610 vianh0610 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Member

Downloads: 25, Uploads: 0
thanks yeubien nhieu nha. thay tren forum yeubien giup do rat tan tinh.
minh co mot van de thac mac la khi giam dinh nhu vay thi chung tu la tieng viet hay tieng anh? minh dang can mot bo ho so giam dinh ton that bang tieng anh. khong biet co ban nao giup minh duoc khong? Yeubien giup minh duoc khong, Thanks ban nhieu
Reply With Quote
Old 24-12-09, 04:20 PM
Lê Ngọc Anh Lê Ngọc Anh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Member

Downloads: 5, Uploads: 0
@ bạn Vianh0610: Một bộ hồ sơ giám định tổn thất thì quá nhiều và quá dày(bao gồm chứng thư giám định , các chứng từ liên quan đến hàng hóa và chứng minh tổn thất, bản ảnh thiệt hại , các phương án khắc phục tổn thất và chi phí), tôi e rằng không thể cung cấp cho bạn được đâu . Tôi chỉ có thể giúp bạn bản Chứng thư giám định bằng tiếng Anh nếu bạn không chê.

Thân . Ngọc Anh
Reply With Quote
Old 24-12-09, 10:41 PM
vianh0610's Avatar
Member

Thanks vì sự giúp đỡ của bạn Ngọc Anh.
Mình còn là Sinh Viên, có bất cứ tài liệu nào cũng là quý lắm rồi ko dám chê gì đâu.
Trong bộ hồ sơ mà bạn nói, bạn có thể cho mình xin một số chứng từ quan trọng như: chứng thư giám định ( tiếng anh như bạn nói), một số hình ảnh giám định quan trọng của việc giám định ( nếu bạn có), notice of claim(nếu bạn có), và thông báo của thuyền trưởng.
Nếu như bạn thấy yêu cầu của mình nhiều quá, mình có thể xin phép đến nhà bạn, cơ quan bạn lấy nếu nhà bạn ở TPHCM, đc không?
rất cám ơn sự giúp đỡ của bạn
Reply With Quote
Old 28-12-09, 08:30 AM
Member

@ Vianh0610: Tôi nghỉ mấy ngày, hôm nay mới trả lời bạn được . Tôi đã gửi cho bạn 02 tài liệu :
- chứng thư giám định
- notice of claim

Các chứng từ khác thì vì nhiều lý do mình sẽ không giúp bạn được (location của mình không phải ở Sì gòn). Chúc bạn hoàn thành tốt đề án.

Last edited by Lê Ngọc Anh; 28-12-09 at 08:32 AM..
Reply With Quote
The Following User Says Thank You to Lê Ngọc Anh For This Useful Post:
vianh0610 (28-12-09)
Old 28-12-09, 10:24 AM
trungktb trungktb vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Moderator

Downloads: 43, Uploads: 0
Talking

Quote:
Originally Posted by Lê Ngọc Anh View Post
@ Vianh0610: Tôi nghỉ mấy ngày, hôm nay mới trả lời bạn được . Tôi đã gửi cho bạn 02 tài liệu :
- chứng thư giám định
- notice of claim

Các chứng từ khác thì vì nhiều lý do mình sẽ không giúp bạn được (location của mình không phải ở Sì gòn). Chúc bạn hoàn thành tốt đề án.
Ngọc Anh giỏi tiếng anh, giỏi nghiệp vụ, lại nhiều tài liệu chuyên ngành, không biết up lên hosting để chia sẻ là một sự thiệt thòi lớn cho những ai đang quan tâm đến bảo hiểm(có mình), là thiệt thòi cho diễn đàn mình
Kiếm bài hướng dẫn up lên http://www.mediafire.com, Ngọc Anh đừng lười nhá
http://congtruongit.com/forum/showthread.php?t=6160
Còn đây là công cụ upload nhanh từ máy lên mediafire và imageshack
http://congtruongit.com/forum/showthread.php?t=18016

Vosco container weekly service Hai Phong-Ho Chi Minh (2 Voy/week)
Phone:0934519996/Skype:alex_trung / yahoo: alex_trungktb /
Official Website:
To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

Reply With Quote
The Following User Says Thank You to trungktb For This Useful Post:
Lê Ngọc Anh (28-12-09)
Old 28-12-09, 02:51 PM
vianh0610's Avatar
Member

Thumbs up

Quote:
Originally Posted by Lê Ngọc Anh View Post
- chứng thư giám định
- notice of claim

Mình rất cám ơn sự giúp sữ nhiệt tình của Ngọc Anh. chúc bạn vui!
Reply With Quote
Old 28-12-09, 07:49 PM
Member

Quote:
Originally Posted by trungktb View Post
Ngọc Anh giỏi tiếng anh, giỏi nghiệp vụ, lại nhiều tài liệu chuyên ngành, không biết up lên hosting để chia sẻ là một sự thiệt thòi lớn cho những ai đang quan tâm đến bảo hiểm(có mình), là thiệt thòi cho diễn đàn mình
Kiếm bài hướng dẫn up lên http://www.mediafire.com, Ngọc Anh đừng lười nhá
http://congtruongit.com/forum/showthread.php?t=6160
Còn đây là công cụ upload nhanh từ máy lên mediafire và imageshack
http://congtruongit.com/forum/showthread.php?t=18016
@Trungktb: Cám ơn bác quá khen , em không dám nhận câu thứ nhất (Giỏi tiếng anh) , nhưng nhận câu thứ ba (nhiều tài liệu) bác ạh , vì nghề của em mà . Hihihi .
Với lại em cũng không rõ chủ đề gì các bác quan tâm hay chủ đề gì là cần là hot cả nên không dám mở chủ đề mới, các bác cứ đưa vấn đề ra em sẽ ủng hộ các bác nhiệt liệt .

Em thấy diễn đàn rất bổ ích kiến thức vừa rộng lại vừa sâu, bổ xung nhiều kiến thức cơ bản cho em . Cám ơn các bác .

Ngọc Anh
Reply With Quote
Post New Thread Reply