VNACCS

Go Back   VIETSHIP > DISCUSSION ROOMS > Customs procedures

Customs procedures Thủ tục Hải quan đối với hàng hoá xuất nhập khẩu

Post New Thread Reply

Thread Tools Display Modes
Old 12-11-09, 02:05 PM
binhnhi binhnhi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Member

Downloads: 13, Uploads: 0
Vướn thực xuất ô 27

Xin Chào,

Em đang bị vướn phải vấn đề thực xuất ô 27.
Trường hợp của em : Doanh nghiệp em và B cùng bán hàng cho đối tác nước ngòai C. Nhập kho (nội địa) của C và C đã thanh tóan đầy đủ cho cà em và B. Nay C xuất khẩu hàng đi và yêu cầu mở TKHQ xuất (riêng của mỗi doang nghiệp) theo số lượng mà em (1 cont.), B (2 cont.) đã nhập kho và yêu cầu B làm ủy quyền cho em đứng tên làm chứng từ xuất (B/L, C/O, Weight, Quality, ... ) cho cả lô là 3 cont. hàng. Hàng đã xuất xong, em cầm bill (3 cont. không ghi cont của ai cả) đến Hải quan xin thực xuất thì không được. Hải quan bắt phải tách bill ra cho em và B thì mới làm cho. Em yêu cầu Hảng tàu tách bill ra giúp thì họ không chịu và nói chỉ phát hành bill để thực xuất phải giống MBL (3 cont.). Em cũng không biết làm sao xin mọi người chỉ giúp. Cảm ơn.

Share your friends about this thread

Reply With Quote
Old 12-11-09, 02:56 PM
Mark Mark vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member

Downloads: 69, Uploads: 0
B có mở TKHQ không?
Reply With Quote
Old 13-11-09, 08:39 AM
binhnhi binhnhi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Member

Downloads: 13, Uploads: 0
Em và cả doanh nghiệp B đã mở tkhq và ghi số cont/seal của mỗi người lên tkhq của doanh nghiệp đó. Trên MBL cũng ghi rõ số cont/seal , NW, GW của từng cont. và total NW, GW. Em chỉ yêu cầu Hải quan xác nhận thực xuất chỉ riêng cont của em có trên MBL và tkhq của em. Hải quan không chịu mà bắt phải tách house bill ra. Em lấy bill trực tiếp của Hàng tàu không phải qua forwarder nào cả. Hãng tàu trả lời chỉ phát hành MBL không có làm house bill cho từng doanh nghiệp đóng chung trên MBL.
Reply With Quote
Old 14-11-09, 10:45 AM
skyman125's Avatar
skyman125 skyman125 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Banned

Downloads: 81, Uploads: 0
Theo mình nghix( ko biết đúng hay sai) bạn yêu cầu hãng tàu phát hành lại MBL tách 01 cont của bạn ra riêng và 02 cont của bên kia riêng.
Reply With Quote
Old 14-11-09, 01:23 PM
cubabin cubabin vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Member

Downloads: 5, Uploads: 0
Hi chào cả nhà

Theo mình, bạn mở tờ khai, B mở tờ khai, b/l do bạn đứng tên theo Giấy Ủy Quyền của B. Vậy thì bạn cùng với B đến thực xuất thì Hải Quan sẽ chứng ngay thôi.

cubabin 090 95959 007
A.N.T SHIPPING SERVICE CO., LTD

Quote:
Originally Posted by binhnhi View Post
Em và cả doanh nghiệp B đã mở tkhq và ghi số cont/seal của mỗi người lên tkhq của doanh nghiệp đó. Trên MBL cũng ghi rõ số cont/seal , NW, GW của từng cont. và total NW, GW. Em chỉ yêu cầu Hải quan xác nhận thực xuất chỉ riêng cont của em có trên MBL và tkhq của em. Hải quan không chịu mà bắt phải tách house bill ra. Em lấy bill trực tiếp của Hàng tàu không phải qua forwarder nào cả. Hãng tàu trả lời chỉ phát hành MBL không có làm house bill cho từng doanh nghiệp đóng chung trên MBL.
Reply With Quote
Post New Thread Reply