VNACCS

Go Back   VIETSHIP > DISCUSSION ROOMS > General Discussions

General Discussions Thảo luận chung về mọi vấn đề liên quan đến giao nhận & vận tải không thuộc các topic khác

Post New Thread Reply

Thread Tools Display Modes
Old 05-05-11, 08:35 AM   #1
doanhson
Member
Nội dung C/O form E
doanhson doanhson vẫn chưa có mặt trong diễn đàn 05-05-11, 08:35 AM

Chào các bạn,
Mình có chút vướng mắc về làm thủ tục với C/O form E, mong bạn nào biết chỉ giáo giùm nhé.
Công ty mình chuyên nhập hàng từ Shenzhen Trung Quốc với giá Ex-work nhưng trong mục 9 của C/O form E luôn đề cập là giá FOB ((Gross weight or other quantity and value(FOB)). Bên mình đã có yêu cầu đối tác yêu cầu đơn vị cấp C/O bên đó đổi mục 9 thành giá Exwork nhưng họ nói là đó là quy định. Do vậy bên mình luôn gặp khó khăn trong việc làm thủ tục hải quan. Các bạn biết rồi đấy, làm thủ tục có C/O form E các bác hải quan soi rất kỹ và thường bắt lỗi cho dù rất nhỏ. Vậy có bạn nào hiểu rõ về vấn đề này chỉ giáo giúp mình với nhé.
Views: 6600
Reply With Quote
Old 05-05-11, 08:47 AM
huongdtt.88 huongdtt.88 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member

Downloads: 30, Uploads: 0
Blog Entries: 3
Smile

Chào bạn. theo kinh ngiệm làm C/O của mình thì nguyên tắc trị giá hàng hoá trên C/O dù bạn mua theo bất kỳ điều kiện gì thì đều phải quy ra giá FOB hết bạn ạ. Vì vậy bạn ko thể thay đổi được cái mục đó mà vận nhận được C/O đâu. hi hi
Còn với mấy bác HQ thì.... có thể bạn chưa tìm đặt được lối mòn cho hàng của công ty bạn thôi.
Reply With Quote
The Following User Says Thank You to huongdtt.88 For This Useful Post:
doanhson (12-05-11)
Old 12-05-11, 04:21 PM
doanhson doanhson vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Member

Downloads: 16, Uploads: 0
Cảm ơn Hương

Cảm ơn bạn Hương đã chỉ dẫn mình về vấn đề C/O.
Về việc tìm lối mòn cho hàng hóa của mình đối với Hải quan thì mình lại có quan điểm khác như sau. Theo quy định bất thành văn trong việc làm việc với HQ thì ai đi làm cũng biết rồi, nhưng mình nghĩ là mình cứ làm đúng và hợp lệ trước, cộng với mình có đầy đủ lý lẽ, chứng cứ cho việc mình làm cho hồ sơ và hàng hóa của mình trước thì mình sẽ chủ động hơn trong việc làm việc với HQ và việc thông quan của mình sẽ được thuận tiện hơn. Chứ rõ ràng mình làm đúng mà lại phải mang tâm lý sợ sệt thì cũng không nên. Mình chỉ mong tìm ra được ý nghĩa của các từ ngữ của tiêu đề mục 9 trong C/O form E đó để bên mình áp dụng viêc mua hàng cho hợp lệ. Mình không nghĩ là cứ sử dụng C/O form E là phải mua với giá FOB theo như quan điểm của mấy bác HQ. Điều mình mong được các bạn chỉ giúp là có bất kỳ một văn bản hợp pháp nào có thể giải thích rõ được mục này để mình có cơ sở làm việc khi gặp thắc mắc này của HQ. Như thế mình sẽ chủ động hơn.
Cảm ơn bạn Hương nhiều.
Quote:
Originally Posted by huongdtt.88 View Post
Chào bạn. theo kinh ngiệm làm C/O của mình thì nguyên tắc trị giá hàng hoá trên C/O dù bạn mua theo bất kỳ điều kiện gì thì đều phải quy ra giá FOB hết bạn ạ. Vì vậy bạn ko thể thay đổi được cái mục đó mà vận nhận được C/O đâu. hi hi
Còn với mấy bác HQ thì.... có thể bạn chưa tìm đặt được lối mòn cho hàng của công ty bạn thôi.
Reply With Quote
Old 12-05-11, 07:24 PM
Senior Member

hi bạn.

Đọc feedback của bạn mình hiểu là bạn ko hiểu ý mình tẹo nào rùi. Mình muốn nói là: dù bạn mua theo điều kiện gì, C/O form j đi nữa thì nguyên tắc "trị giá hàng hoá khai trong C/O phải quy về giá FOB" chứ ko phải mấy bác HQ bắt bạn mua theo giá FOB". Bạn có thể tham khảo trên trang vcci cảu bộ công thương về vấn đề C/O để hiểu rõ hơn nhé.

goodluck!!!!
Reply With Quote
Old 13-05-11, 10:21 AM
trannghia85's Avatar
trannghia85 trannghia85 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member

Downloads: 87, Uploads: 9
Dear Bạn doanhson,

Giá trên C/O quy định FOB là chính xác, trong trường hợp của bạn, theo mình không phải yêu cầu Hải quan hay bên người bán sửa đổi thành EXW được (vì điều này là sai quy định) mà bạn nên yêu cầu người bán phát hành invoice thành FOB (thực tế bạn thanh toán giá EXW) và xin C/O theo gia FOB đó. Nếu làm được như vậy bạn sẽ thuận lợi 2 vấn đề:
1. Giải tỏa được rắc rối về mặt thủ tục Hải quan
2. Giảm được thuế do giá EXW thấp hơn giá FOB

Thân chào bạn.
Trannghia
Quote:
Originally Posted by doanhson View Post
Chào các bạn,
Mình có chút vướng mắc về làm thủ tục với C/O form E, mong bạn nào biết chỉ giáo giùm nhé.
Công ty mình chuyên nhập hàng từ Shenzhen Trung Quốc với giá Ex-work nhưng trong mục 9 của C/O form E luôn đề cập là giá FOB ((Gross weight or other quantity and value(FOB)). Bên mình đã có yêu cầu đối tác yêu cầu đơn vị cấp C/O bên đó đổi mục 9 thành giá Exwork nhưng họ nói là đó là quy định. Do vậy bên mình luôn gặp khó khăn trong việc làm thủ tục hải quan. Các bạn biết rồi đấy, làm thủ tục có C/O form E các bác hải quan soi rất kỹ và thường bắt lỗi cho dù rất nhỏ. Vậy có bạn nào hiểu rõ về vấn đề này chỉ giáo giúp mình với nhé.
Reply With Quote
Old 13-05-11, 01:04 PM
Senior Member

Bạn này trả lời hay ghê. Hợp đồng đối với giá FOB và EXW là khác hoàn toàn nhau, sao lai đi sửa thủ công thế chứ bạn? Bạn này đang k hiểu tính thuế kiểu gì chăng với cái trị giá invoice là EXW còn cái C/O form E lại là giá FOB? Chả nhẽ cái hợp đồng nào cũng sửa thành giá FOB cho lành ah`?
Reply With Quote
The Following User Says Thank You to huongdtt.88 For This Useful Post:
trannghia85 (13-05-11)
Old 13-05-11, 02:59 PM
trannghia85's Avatar
trannghia85 trannghia85 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member

Downloads: 87, Uploads: 9
Cảm ơn bạn đã nhắc nhở, mình chỉ trình bày giải pháp tình thế cho phù hợp với quy định thôi. Còn nếu mình vẫn mua EXW thì trên invoice yêu cầu Shipper thêm 1 dòng chuyển đổi sang giá FOB sao cho khớp với giá trên C/O là ổn rồi
Quote:
Originally Posted by huongdtt.88 View Post
Bạn này trả lời hay ghê. Hợp đồng đối với giá FOB và EXW là khác hoàn toàn nhau, sao lai đi sửa thủ công thế chứ bạn? Bạn này đang k hiểu tính thuế kiểu gì chăng với cái trị giá invoice là EXW còn cái C/O form E lại là giá FOB? Chả nhẽ cái hợp đồng nào cũng sửa thành giá FOB cho lành ah`?
Reply With Quote
Old 18-05-11, 11:07 AM
bam_bi0301 bam_bi0301 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Member

Downloads: 0, Uploads: 0
Các bạn ơi cho mình hỏi. Trên C/O Form E của cty mình nhận được, nhà XK và bên thứ 3 phát hành Invoice đều thuộc Trung Quốc nên họ thể hiện tên bên phát hành Invoice tại ô số 6 thay vì số 7. Vậy có hợp lệ ko? Vì theo thông tư 36 cũng nói là nếu bên phát hành Invoice thuộc nước thứ 3 thì thể hiện vào ô số 7.
Các bạn giúp mình với nhé.
Reply With Quote
Old 18-05-11, 03:48 PM
Senior Member

khiếp quá. đọc tới cuối TT 36 mới thấy cái đoạn mà bạn mô tả. He he. Mà ô số 7 to thế họ ko ghi vào mà lại chen chúc ở ô số 6 là sao ta? Cái này khéo phải hỏi Bộ công thương hay ai đó gặp vụ này rồi. Chức chuẩn zin như cái TT 36 là toạch rùi còn j nữa.
Reply With Quote
Old 18-05-11, 03:56 PM
bam_bi0301 bam_bi0301 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Member

Downloads: 0, Uploads: 0
Nhưng mà thông tư 36 nói cũng ko rõ ràng lắm, ko có quy định nào cho rằng bên XK và bên phát hành Invoice mà cùng 1 nước thì cũng phải thể hiện vào ô số 7 hết. Với lại bên TQ cũng ko phải cố chen chúc vào ô số 6 đâu, hix, họ có 1 văn bản của Hải quan Trung Quốc nói rằng ko được thể hiện tên cty trong nước (ý nói là TQ) vào ô số 7, chỉ được phép thể hiện tên cty thuộc nước thứ 3. Họ ko đồng ý cấp lại CO khác, hix hix
Reply With Quote
Post New Thread Reply