PDA

View Full Version : Thế nào là tạm nhập tái xuất và chuyển khẩu ?

ninjanguyen
27-03-09, 10:41 AM
Cty của em nhập cà phê của Lào theo đường bộ ỡ Gia Lai về Vn rồi xuất đi bán sang nước thứ ba theo đường biển ở Sài Gòn.
Như vậy có gọi là tạm nhập tái xuất không?

admin
27-03-09, 10:48 AM
Dear ninjanguyen,

Có hai phương thức nhập khẩu rồi sau đó xuất khẩu mà mọi người thường hay bị nhần lần đó là " Tạm nhập tái xuất - Temporary import and re-export " và " Chuyển khẩu - Transit" là khác nhau nhé.

Theo quyết định số 1311/1998/QĐ-BTM của bộ Thương mại ngày 31/10/1998 nói rõ thế nào là tạm nhập tái xuất và chuyển khẩu như sau :

I. TẠM NHẬP TÁI XUẤT :

Tạm nhập tái xuất được quy định trong Quy chế này là việc thương nhân Việt Nam mua hàng của một nước để bán cho một nước khác, có làm thủ tục nhập khẩu hàng hoá vào Việt Nam và làm thủ tục xuất khẩu chính hàng hoá đó ra khỏi Việt Nam.

Tạm nhập tái xuất được thực hiện trên cơ sở hai hợp đồng riêng biệt: hợp đồng mua hàng do thương nhân Việt Nam ký với thương nhân nước xuất khẩu và hợp đồng bán hàng do thương nhân Việt Nam ký với thương nhân nước nhập khẩu. Hợp đồng mua hàng có thể ký trước hoặc sau hợp đồng bán hàng.

II. CHUYỂN KHẨU

Chuyển khẩu được quy định trong Quy chế này là việc thương nhân Việt Nam mua hàng của một nước để bán cho một nước khác mà không làm thủ tục nhập khẩu vào Việt Nam và không làm thủ tục xuất khẩu ra khỏi Việt Nam.

Phương thức chuyển khẩu được thực hiện dưới các hình thức:

- Hàng hoá được vận chuyển thẳng từ nước xuất khẩu đến nước nhập khẩu không qua cửa khẩu Việt Nam.

- Hàng hoá được vận chuyển từ nước xuất khẩu đến nước nhập khẩu có quan cửa khẩu Việt Nam nhưng không làm thủ tục nhập khẩu vào Việt Nam và không làm thủ tục xuất khẩu ra khỏi Việt Nam.

- Hàng hoá được vận chuyển từ nước xuất khẩu đến nước nhập khẩu có qua cửa khẩu Việt Nam và đưa vào kho ngoại quan, không làm thủ tục nhập khẩu vào Việt Nam và không làm thủ tục xuất khẩu ra khỏi Việt Nam.

Chuyển khẩu được thực hiện trên cơ sở hai hợp đồng riêng biệt: hợp đồng mua hàng do thương nhân Việt Nam ký với thương nhân nước xuất khẩu và hợp đồng bán hàng do thương nhân Việt Nam ký với thương nhân nước nhập khẩu. Hợp đồng mua hàng có thể ký trước hoặc sau hợp đồng bán hàng.

Nếu căn cứ như qui định trên thì hàng của công ty bạn mua về rồi sau đó lại bán cho thương nhân khác ở ngoài Việt Nam sẽ thuộc diện " hàng tạm nhập tái xuất".

Để hiểu thêm chi tiết mời bạn download các văn bản pháp qui ở dưới đây về nghiên cứu nhé:

Nghị định 12-2006-NĐ-CP

http://www.vietship.vn/downloads.php?do=file&id=128&act=down

Quyết định 1311-1998-QĐ-BTM

http://www.vietship.vn/downloads.php?do=file&id=129&act=down

ninjanguyen
27-03-09, 02:46 PM
Thank admin,

Anh đã trả lời câu hỏi của em rất cụ thể,

Nhưng em vẫn thắc mắc vấn đề sau: Hàng cà phê cty em nhập về và vào bao, đánh bóng, xử lý lại vỏ lụa, bắn hạt đen, v.v...thì vẫn gọi là tạm nhập tái xuất hay sao? Em được biết là hàng sau khi nhập về qua sơ chế, gia công thì đâu còn gọi là tạm nhập tái xuất nữa.

admin
27-03-09, 03:31 PM
Ồ, vậy thì lại khác rồi vì bạn nhập hàng hoá vào Việt Nam sau đó số hàng đó lại đưa vào chế biến, sản xuất thì không được gọi là tạm nhập tái xuất nữa rồi.

Ngay trong mục số 3 điều 12, chương III của Nghị định số 12/2006/NĐ-CP ngày 23/01/2006 cũng ghi " Hàng tạm nhập tái xuất phải làm thủ tục hải quan khi nhập khẩu vào Việt Nam và chịu sự giám sát của hải quan cho tới khi thực xuất khẩu ra khỏi Việt Nam."

Trong khi đó bạn lại đưa vào sản xuất thì làm sao mà " chịu sự giám sát của hải quan" được vì bạn chỉ có thể nhập đưới 3 hình thức sau :

1. Gia công
2. Sản xuất xuất khẩu
3. Nhập kinh doanh

Thân

Thank admin,

Anh đã trả lời câu hỏi của em rất cụ thể,

Nhưng em vẫn thắc mắc vấn đề sau: Hàng cà phê cty em nhập về và vào bao, đánh bóng, xử lý lại vỏ lụa, bắn hạt đen, v.v...thì vẫn gọi là tạm nhập tái xuất hay sao? Em được biết là hàng sau khi nhập về qua sơ chế, gia công thì đâu còn gọi là tạm nhập tái xuất nữa.

ninjanguyen
27-03-09, 03:41 PM
Thank admin,

Nghe xong trả lời của admin, em cảm thấy nhẹ nhỏm hẳn vì sắp tới em nhập lô hàng này thông qua cửa khẩu Bờ Y, Kontum Gia Lai. Em chỉ sợ rằng HQ cửa khẩu sẽ hoạch họe rằng lô này nhập vào rồi xuất đi thì sẽ thuộc diện tạm nhập tái xuất. Em ko biết giải thích thế nào? hi vọng với chút kiến thức thu thập trên diễn đàn vietship thì đủ dùng cho mấy bác HQCK Bờ Y. He he .

wallman
28-03-09, 12:31 AM
Đúng theo ý của anh admin đã nói là có 3 hình thức như vậy. Tuy nhiên, mình bổ sung thêm để bạn có thể hiểu rõ, là bạn hãy dựa vào "hợp đồng mua bán" cà phê của bạn, dựa vào đó, sẽ biết được mình nên khai báo HQ theo hình thức nào!

(vd: Nếu có hợp đồng gia công thì chắc là khai nhập gia công)

Cần sự giải thích rõ hơn về vấn đề hợp đồng ở đây đúng ko anh admin? Em vẫn là SV nên kinh nghiệm thực tế chưa nhiều .. :)

yeugiadinh154
08-04-09, 04:47 PM
Theo như tôi hiểu , tạm nhập,tái xuất chính là việc tạm nhập hàng hóa vào 1 nước, sau đó lại xuất chính hàng hóa đó sang 1 nước khác - là nước thứ 3

Với hình thức tạm nhập, tái xuất như thế này sẽ có ưu điểm là tránh được hàng rào thuế quan

dinhhuong78
14-04-09, 02:50 PM
Theo như tôi hiểu , tạm nhập,tái xuất chính là việc tạm nhập hàng hóa vào 1 nước, sau đó lại xuất chính hàng hóa đó sang 1 nước khác - là nước thứ 3

Với hình thức tạm nhập, tái xuất như thế này sẽ có ưu điểm là tránh được hàng rào thuế quan
TN-TX có nhiều kiểu lắm ạh! Không cần phải xuất hàng hóa sang 1 nước thứ 3, mà chỉ cần có 2 nước xuất - nhập qua lại với nhau cũng được gọi là TN-TX nữa đó!.
Chẳng hạn bác xuất bán hàng cho 1 nước, hàng của bác bị hư họ trả về cho bác để sửa>> bác sửa xong lại xuất trả về cho nước đó>>> cái này cũng gọi là TN-TX nữa nè!

dinhhuong78
14-04-09, 02:55 PM
Đúng theo ý của anh admin đã nói là có 3 hình thức như vậy. Tuy nhiên, mình bổ sung thêm để bạn có thể hiểu rõ, là bạn hãy dựa vào "hợp đồng mua bán" cà phê của bạn, dựa vào đó, sẽ biết được mình nên khai báo HQ theo hình thức nào!

(vd: Nếu có hợp đồng gia công thì chắc là khai nhập gia công)

Cần sự giải thích rõ hơn về vấn đề hợp đồng ở đây đúng ko anh admin? Em vẫn là SV nên kinh nghiệm thực tế chưa nhiều .. :)
Chính xác là phải xem thêm hợp đồng để cụ thể hóa từng trường hợp, chứ bọn nước ngoài nó hay mua bán tay ba, tay tư lằng nhằng lắm cơ!!!Mà nhiều lúc mua bán kiểu đó mà bọn nó chẳng cần hợp đồng gì ráo, cứ bốc điện thoại a lô >>> rồi yes, yes, no no.. gì đó >>xong. Kêu mình xuất hoặc nhập. Mình đâm ngang chả hiểu gì ráo, đành phải lội ngược dòng, hỏi rõ ngọn nguồn mới dám làm, không thì ra HQ dính chưởng như chơi hehehee...

silverlight
17-11-09, 01:29 PM
Hi All!

Mình đang phân vân không hiểu giữa hàng chuyển khẩu và hàng tạm nhập tái xuất khác nhau những gì. Chỉ lờ mờ biết rằng đối với hàng chuyển khẩu thì thủ tục sẽ đơn giản hơn. Mong các bạn chỉ giúp. Cảm ơn nhiều

silverlight
17-11-09, 07:45 PM
Nhìn chữ ký của bạn thì hỏi anh THIỆN luôn, tại sao phải lên đây hỏi nhỉ người ta biết cười anh Thiện ra.
VOSA, CUNG ỨNG, TRADI, VINALINES là 1 trong 4 đại gia tuyến này rồi còn hỏi chi nữa. :D

Nếu anh là người post câu hỏi thì không biết anh có muốn nhận câu trả lời thế này không nhi? Tôi nghĩ diễn đàn là nơi mọi người đến học tập, trao đổi kinh nghiệm lẫn nhau. Và tất nhiên phải có tinh thần thực sự cầu thị. Nếu anh biết thì vui lòng chỉ giúp...Còn không thì chưa chắc người bị cười đã là tôi đâu...

ngocanhbh
22-12-09, 10:13 PM
hàng chuyển khẩu khi chuyển khẩu qua cửa khẩu Việt Nam không cần làm thủ tục nhập khẩu vào VN và không làm thủ tục Xk ra khỏi VN, hàng tạm nhập tái xuất thì có làm thủ tục XK, NK.

volverine_1.0
23-12-09, 07:49 AM
trong forum đã nói nhiều về đề tài này rồi (nếu mình nhớ không lầm :D ) bạn chịu khó tìm kỹ lại .................................

http://www.vietship.vn/showthread.php?t=1341

Smjle197
26-01-10, 10:01 AM
admin cho hỏi nhé. Thế trường hợp hàng hóa đăng ký tạm xuất tái nhập, và lại nhập trở lại Việt Nam thì có bị tính thuế không???

admin
26-01-10, 10:40 AM
Chào bạn,

Nói chung là nhưng loại hàng hóa như kiểu gia công, tạm nhập tái xuất , chuyển khẩu,... mà không tiêu thụ trong Việt Nam thì sẽ được miễn thuế còn các loại hàng khác khi đưa vào Việt Nam bán cho việc tiêu dùng nội địa đều phải chịu thuế hết. (không phải là 100% nhé).

Thân

dung_dg
26-01-10, 02:11 PM
Chào bạn,

Nói chung là nhưng loại hàng hóa như kiểu gia công, tạm nhập tái xuất , chuyển khẩu,... mà không tiêu thụ trong Việt Nam thì sẽ được miễn thuế còn các loại hàng khác khi đưa vào Việt Nam bán cho việc tiêu dùng nội địa đều phải chịu thuế hết. (không phải là 100% nhé).

Thân

ặc ặc, bác admin ơi, người ta hỏi là hàng tạm xuất-tái nhập mà :D:D

hi Smjle197 (http://vietship.vn/member.php?u=5903) :D, muốn biết có thuế hay ko thì bác phải coi hàng của bác thuộc loại hình tạm xuất-tái nhập nào

- Nếu là hàng Tạm xuất-tái nhập tham dự hội chợ, triễn lãm, giới thiệu sản phẩm, máy móc, thiết bị, dụng cụ nghề nghiệp phục vụ công việc như hội thảo, hội nghị, thi đấu thể thao, biểu diễn văn hóa nghệ thuật, khám chữa bệnh..... thì được miễn thuế nếu tái xuất trong thời hạn quy định.Nếu quá thời hạn này thì bác phải có nghĩa vụ tài chính (nghĩa vụ thuế) cho hàng hóa như đối với hàng nhập khẩu.
ví dụ thời hạn tạm xuất hàng hóa tham dự hội chợ, triễn lãm ở nước ngoài là 1 năm kể từ ngày hàng được tạm xuất.

- Nếu là hàng tạm xuất-tái nhập cho phía nước ngoài để người ta gia công (Việt Nam thuê nước ngoài gia công) thì khi Xuất không phải chịu thuế XK, khi nhập sản phẩm hoàn chỉnh vào nội địa thì phải chịu thuế NK cho sản phẩm sau gia công (trừ đi phần giá trị vậy tư, nguyên liệu đã đưa đi GC, cài này thì mình đã đăng kí hợp đồng khi xuất gia công rồi)

- Nếu là máy móc, thiết bị tạm xuất-tái nhập thực hiện dự án đầu tư, thi công công trình ở nước ngoài thì khi Xuất chịu thuế XK (nếu có- mà cái này hơi bị hiếm) như đ/v hàng XK thương mại, khi tái nhập được hoàn thuế

đó là một số ý kiến của mình, mong được chỉ bảo thêm.:D;)

thanks!:cool:

admin
26-01-10, 03:34 PM
Sorry sorry !

Tạm xuất - Tái nhập : Khi nhập lại Việt Nam có thể chịu thuế nếu mặt hằng đó khi nhập về mà có gia tăng về giá trị so với giá trị khi bạn xuất đi.

Ví dụ : Khi bạn xuất lô hàng đó ra nước ngoài để gia công thêm, chế tác lại, update phần mềm,hoặc renew lại,gắn thêm phụ kiện,....... làm giá của nó tăng lên so với giá trị lúc ban đầu khi mà bạn xuất đi thì lúc đó bạn phải nộp thuế cho phần giá trị gia tăng đó.

Thân

Mark
26-01-10, 04:42 PM
admin cho hỏi nhé. Thế trường hợp hàng hóa đăng ký tạm xuất tái nhập, và lại nhập trở lại Việt Nam thì có bị tính thuế không???

Tùy trường hợp bạn ơi, nếu bạn xuất hàng đi sửa chữa thì khi nhập về sẽ nộp thuế cho phần giá trị sửa chữa đó, còn xuất đi trưng bày triển lãm thì nhập về không nộp thuế

hutterhn
01-02-10, 10:10 AM
Chào các bác,
em đang có 1 thắc mắc, không biết hỏi ai:
Công ty em có tạm nhập một thiết bị về để giới thiệu sản phẩm. Hàng nhập về từ Mỹ. Giờ theo yêu cầu của công ty, hàng sẽ gửi đi Singapo để tiếp tục giới thiệu. Em không rõ là với thủ tục tạm nhập tại xuất hàng hóa thì hải quan nhà mình có cho phép tái xuất đi 1 nước thứ 3 ( ở đây là Singapore ) hay không? Em còn mới trong lĩnh vực này, mong các bác giúp đỡ

gatay
09-02-10, 03:58 PM
chào các bác

Em đang có thắc mắc về loại hàng tạm nhập tái xuất

Vậy bác nào có thể chỉ giáo cho em tạm nhập tái xuất là gì ? Nó khác so với hàng XNK thông thường thế nào ? và tại sao lại sinh ra loại hình này ?

Em cảm ơn lắm lắm

brgds

Gatay

vitconxauxi
26-02-10, 07:56 PM
Để trả lời cho câu hỏi của bạn tôi xin đưa ra ví dụ thế này cho bạn dễ hiểu nhe:
Hàng tạm nhập tái xuất khác hẳn với hàng nhập bình thường vì : Khi bạn xuất hay nhập loại hàng này mà có đủ chứng từ hựop pháp thì mặt hàng của bạn sẽ không phải chịu thuế xuất- nhập khẩu . Nhung đối với loại hình này tương đối phức tạp về chứng từ .
Nếu bạn muốn nghiên cứu sau mình khuyên bạn nên mua cuốn luật thuế về đọc là hiểu liền.

desertcactus
24-04-10, 09:41 PM
chào mọi người!
e có thắc mắc chút về làm thủ tục hải quan có giống nộp thuế nhập khẩu hay xuất khẩu ko ạ?
bác ADMIN giải đáp giúp e với
thanks

hiểu rồi
2 cái đó khác nhau

a DŨNG ơi!

mrtaple.bm
24-04-10, 11:34 PM
chào các bác

Em đang có thắc mắc về loại hàng tạm nhập tái xuất

Vậy bác nào có thể chỉ giáo cho em tạm nhập tái xuất là gì ? Nó khác so với hàng XNK thông thường thế nào ? và tại sao lại sinh ra loại hình này ?

Em cảm ơn lắm lắm

brgds

Gatay
cái này trên mạng đầy bạn ơi. sao bạn hem tìm trên mạng ấy.
bạn đọc lại khái niệm trên các cuốn nghiệp vụ kdxnk là bạn sẽ biết nó khác ntn? và tại sao lại sinh ra loại này bạn ạ.
đọc là sẽ hiểu.

chào mọi người!
e có thắc mắc chút về làm thủ tục hải quan có giống nộp thuế nhập khẩu hay xuất khẩu ko ạ?
bác ADMIN giải đáp giúp e với
thanks

hiểu rồi
2 cái đó khác nhau

a DŨNG ơi!
bé ơi. làm thủ tục hải quan là mình làm khai báo các thông tin trên tờ khai hải quan như : shipper, consignee. notify party...tên cảng, tên tàu,....nói chung là nhiều...khi làm thủ tục hải quan đó thì mình sẽ đóng luôn thuế xnk( nếu có) cưng ơi.

luxuryphan
27-04-10, 11:09 PM
Khái niệm: Giao dịch tái xuất bao gồm NK và XK với mục đích thu về 1 số ngoại tệ lớn hơn vốn bỏ ra ban đầu. Giao dịch này luôn thu hút 3 nước : nước XK, nước tái xuất, và nước NK. Vì vậy, người ta còn gọi giao dịch tái xuất là giao dịch ba bên hay giao dịch tam giác (Triangular transaction). Các hàng tái xuất phải là những hàng trước đây đã NK nhưng chưa qua chế biến tại nước tái xuất.
Có hai loại hình tái xuất:
* Tái xuất theo đúng nghĩa của nó, trong đó hàng hóa đi từ nước xuất khẩu đến nước tái xuất, rồi lại được xuất khẩu từ nước tái xuất sang nứoc nhập khẩu. Ngược chiều với sự vận động của hàng hóa là sự vận động của đồng tiền: nước tái xuất trả tiền nước XK và thu tiền của nước nhập khẩu
* Chuyển khẩu, trong đó hàng hóa từ nước XK trực tiếp sang nước NK. Nước tái xuất trả tiền cho nước XK và thu tiền của nước nhập khẩu.
Có ba hình thức chuyển khẩu:
- Hàng từ nước XK được chở thẳng sang nước NK.
- Hàng từ nước XK được chở đến nước tái xuất nhưng ko làm thủ tục vào nước tái xuất mà được chở sang nước nhập khẩu.
- Hàng từ nước XK được chở đến nước tái xuất, làm thủ tục nhập vào kho ngoại quan ở nước tái xuất, sau đó được XK sang nước NK

Người kinh doanh tái xuất thường ký 1 hợp đồng NK và 1 hợp đồng XK. Hai hợp đồng này về cơ bản ko khác những hợp đồng XNK thông thường, song chúng có liên quan mật thiết với nhau. Chúng thường phù hợp với nhau về hàng hóa, bao bì mã hiệu. Việc thực hiện hợp đồng nhập khẩu phải tạo cơ sở đầy đủ và chắc chắn cho việc thực hiện hợp đồng XK.

Về thanh toán, nhiều hợp đồng tái xuất quy định dùng phương thức thư tín dụng giáp lưng (back to back LC). Người tái xuất thường cố dàn xếp để chậm trả tiền hàng nhập và nhanh chóng thu tiền xuất. Nhờ những biện pháp đó, người tái xuất thu được cả lợi tức về tiền hàng trong khoảng thời gian chênh lệch.
Kinh doanh tái xuất đòi hỏi sự nhạy bén tình hình thị trường và giá cả, sự chính xác và chặt chẽ trong các hợp đồng mua bán.

Người kinh doanh tái xuất thường ký 1 hợp đồng NK và 1 hợp đồng XK. Hai hợp đồng này về cơ bản ko khác những hợp đồng XNK thông thường, song chúng có liên quan mật thiết với nhau. Chúng thường phù hợp với nhau về hàng hóa, bao bì mã hiệu. Việc thực hiện hợp đồng nhập khẩu phải tạo cơ sở đầy đủ và chắc chắn cho việc thực hiện hợp đồng XK.

Về thanh toán, nhiều hợp đồng tái xuất quy định dùng phương thức thư tín dụng giáp lưng (back to back LC). Người tái xuất thường cố dàn xếp để chậm trả tiền hàng nhập và nhanh chóng thu tiền xuất. Nhờ những biện pháp đó, người tái xuất thu được cả lợi tức về tiền hàng trong khoảng thời gian chênh lệch.
Kinh doanh tái xuất đòi hỏi sự nhạy bén tình hình thị trường và giá cả, sự chính xác và chặt chẽ trong các hợp đồng mua bán.

buihue
04-05-10, 11:38 AM
Cty em nhập hàng phi mậu dịch do khách hàng biếu tặng(số lượng ít).

Tuy nhiên, số hàng đó cty e không cần sử dụng nữa nên bán ra nước ngoài.

Vậy mở loại hình gì ?các bác chỉ em với.Cty e tính mở loại hình tái xuất được k?

Nếu được thì mở ở đâu?

ngonamphuong
10-05-10, 11:08 AM
Khái niệm: Giao dịch tái xuất bao gồm NK và XK với mục đích thu về 1 số ngoại tệ lớn hơn vốn bỏ ra ban đầu. Giao dịch này luôn thu hút 3 nước : nước XK, nước tái xuất, và nước NK. Vì vậy, người ta còn gọi giao dịch tái xuất là giao dịch ba bên hay giao dịch tam giác (Triangular transaction). Các hàng tái xuất phải là những hàng trước đây đã NK nhưng chưa qua chế biến tại nước tái xuất.
Có hai loại hình tái xuất:
* Tái xuất theo đúng nghĩa của nó, trong đó hàng hóa đi từ nước xuất khẩu đến nước tái xuất, rồi lại được xuất khẩu từ nước tái xuất sang nứoc nhập khẩu. Ngược chiều với sự vận động của hàng hóa là sự vận động của đồng tiền: nước tái xuất trả tiền nước XK và thu tiền của nước nhập khẩu
* Chuyển khẩu, trong đó hàng hóa từ nước XK trực tiếp sang nước NK. Nước tái xuất trả tiền cho nước XK và thu tiền của nước nhập khẩu.
Có ba hình thức chuyển khẩu:
- Hàng từ nước XK được chở thẳng sang nước NK.
- Hàng từ nước XK được chở đến nước tái xuất nhưng ko làm thủ tục vào nước tái xuất mà được chở sang nước nhập khẩu.
- Hàng từ nước XK được chở đến nước tái xuất, làm thủ tục nhập vào kho ngoại quan ở nước tái xuất, sau đó được XK sang nước NK

Các bác cho em hỏi vụ tạm nhập tái xuất cái. Cty em có lô hàng sẽ nhập ở cảng HP sẽ xuất sang Trung Quốc. Lúc làm hải quan thì sẽ làm ở hải quan HP chứ ko phải hải quan ở trên Lạng Sơn đúng ko ạ? Nếu làm hải quan ở trên HP rồi thì ở trên LSon có cần phải giấy tờ gì ko ạ? Anh - chị nào biết thì giúp em mới nhé. Em cám ơn !!

liveordeath
02-06-10, 03:19 PM
E có lô hàng air xin tạm nhập tái xuất, nay khách hàng có nhu cầu tái xuất sang nước thứ 3.
Liệu có xuất sang nước thứ 3 được không các bác nhỉ?

vuongphattai
08-07-10, 10:00 AM
chào cả nhà,
Bên mình hiện đang có một hợp đồng mua bán 3 bên. mình nhập cafe từ Braxin và bán cho Trung quốc. Bên mình định làm thủ tục tạm nhập -tái xuất cho lô hàng này. mọi người có thể cho minh xin ý kiến được ko. có khó khăn ji về thủ tục hải quan, về thuế liên quan đến vấn đề tạm nhập tái xuất ko. xin cảm ơn!

hh9
08-07-10, 10:36 AM
Hi Vuongphattai,

Bạn kiểm tra lại xem nếu qua Việt nam rồi vào Trung Quốc thì thuế nhập khẩu bên Trung Quốc có giảm không nếu không thì bạn vận chuyển từ Braxin sang Trung Quốc luôn không qua Việt Nam nữa

Thanks & Best regards

Hung

Excel Logistics Co., Ltd

chào cả nhà,
Bên mình hiện đang có một hợp đồng mua bán 3 bên. mình nhập cafe từ Braxin và bán cho Trung quốc. Bên mình định làm thủ tục tạm nhập -tái xuất cho lô hàng này. mọi người có thể cho minh xin ý kiến được ko. có khó khăn ji về thủ tục hải quan, về thuế liên quan đến vấn đề tạm nhập tái xuất ko. xin cảm ơn!

desertcactus
08-07-10, 10:41 AM
hi mấy anh chị!
theo e nghi thì chắc thuế nhập khẩu vaò TRUNG QUỐC sẽ thấp hơn (C/O form E)

vuongphattai
08-07-10, 12:01 PM
hi các bạn,
Bên mình muốn nhập về Việt nam để tái xuất đi hưởng cái ưu đãi thuế mà.
Nhưng ko biết hải quan Việt nam họ sẽ thu thuế kiểu ji. Nếu mà theo đường nhập kinh doanh và xuất kinh doanh thì thuế cao lắm. ko có lãi.
Các bạn có cách nào không.
thanks!

yatafa
09-07-10, 10:40 AM
hi mấy anh chị!
nhập Brazil rồi xuất sang China thì làm C/O from E kiểu gì @@

hi các bạn,
Bên mình muốn nhập về Việt nam để tái xuất đi hưởng cái ưu đãi thuế mà.
Nhưng ko biết hải quan Việt nam họ sẽ thu thuế kiểu ji. Nếu mà theo đường nhập kinh doanh và xuất kinh doanh thì thuế cao lắm. ko có lãi.
Các bạn có cách nào không.
thanks!

Tạm nhập tái xuất thì đâu có chịu thuế, theo mình bạn nên nhập sản xuất xuất khẩu, về thay bao bì rồi thêm qui trình chế biến lại(nếu cần). Còn việc xin C/O thì hơi bị khó...

ngoc.phan
09-07-10, 01:31 PM
Hi các bạn,

Mình có một thắc mắc, nhờ bác Admin và các bạn giúp đỡ. Sắp tới công ty mình có dự án với một công ty nước ngoài nhập các ấn phẩm (sách, tạp chí, v.v... nói chung là ấn phẩm văn hóa) để xử lý thành file điện tử và sẽ xuất lại những ấn phẩm đó trả lại cho khách hàng. Như vậy thì hình thức này có phải đóng thuế không? Nếu có thì mức thuế thế nào? Có cần phải qua kiểm duyệt nội dung hay gì nữa không?

Admin và các bạn giúp mình nhé!

Cám ơn nhìu nhìu!

M2M
09-07-10, 01:46 PM
E có lô hàng air xin tạm nhập tái xuất, nay khách hàng có nhu cầu tái xuất sang nước thứ 3.
Liệu có xuất sang nước thứ 3 được không các bác nhỉ?

Chào bạn,

Chủ yếu là tạm nhập và tái xuất đi nước thứ 3 nhiều chứ bạn.

Thân

My Life
09-07-10, 01:46 PM
chào các bạn và anh chị,

Công ty tôi dự kiến tạm nhập gỗ từ Cambodia về Việt Nam,rồi sau đó tái xuất sang China, xin hỏi mọi người chỉ bảo giúp: thường thì nhập qua cửa khẩu nào? xuất qua cửa khẩu nào? cần thủ tục gì? có phải xin giấy phép ở đâu ko?

yatafa
09-07-10, 01:52 PM
Cty em nhập hàng phi mậu dịch do khách hàng biếu tặng(số lượng ít).

Tuy nhiên, số hàng đó cty e không cần sử dụng nữa nên bán ra nước ngoài.

Vậy mở loại hình gì ?các bác chỉ em với.Cty e tính mở loại hình tái xuất được k?

Nếu được thì mở ở đâu?

hành PMD là ko được mua bán trao đổi nên ko có chuyện bạn làm hđ và invoice xuất đi. Bạn chỉ có thể làm thủ tục xuất phi mậu dịch kèm 1 đơn xác nhận và email ( tặng lai cho 1 bên thứ 3) . Nhập cảng nào thì mở xuất ở cảng đó. Thuế thì ko lấy lại được = tiền mặt mà chỉ cấn trừ vào TK sau. Cũng tùy chi cục HQ nên bạn muốn năm rỏ thì vào gặp đội trưởng trực tiếp mà hỏi .

M2M
09-07-10, 01:53 PM
Hi các bạn,

Mình có một thắc mắc, nhờ bác Admin và các bạn giúp đỡ. Sắp tới công ty mình có dự án với một công ty nước ngoài nhập các ấn phẩm (sách, tạp chí, v.v... nói chung là ấn phẩm văn hóa) để xử lý thành file điện tử và sẽ xuất lại những ấn phẩm đó trả lại cho khách hàng. Như vậy thì hình thức này có phải đóng thuế không? Nếu có thì mức thuế thế nào? Có cần phải qua kiểm duyệt nội dung hay gì nữa không?

Cám ơn nhìu nhìu!

Chào bạn,

Thông thường theo nguyên tắc bạn tạm nhập bất cứ cái gì vào Việt Nam mà không sử dụng, tiêu thụ,.. hay bán nó cho người tiêu dùng Việt Nam rồi sau đó tái xuất thì sẽ không chịu thuế.

Tuy nhiên dự án của bạn có liên quan đến văn hóa phẩm và tham gia việc tạo ra sản phẩm mới là quyét thành file thì bạn nên gặp trực tiếp bên Hải quan để được hướng dẫn chi tiết hơn.

Thân

yatafa
09-07-10, 01:57 PM
Hi các bạn,

Cám ơn nhìu nhìu!

mở tạm nhập tái xuất bình thường thôi, cũng phải kiểm tra văn hóa phẩm nhập khẩu

admin
09-07-10, 01:59 PM
mở tạm nhập tái xuất bình thường thôi, cũng phải kiểm tra văn hóa phẩm nhập khẩu

Càng là văn hóa phẩm càng phải kiểm tra cho kỹ.

ngoc.phan
09-07-10, 02:05 PM

Vậy có nghĩa là mình sẽ không phải chịu thuế mà chỉ trả phí kiểm duyệt nội dung văn hóa phẩm thôi phải không? Các bạn có biết mức phí kiểm duyệt là bao nhiêu không? Thời gian tạm nhập là bao lâu ạ? Còn việc có xử lý văn hóa phẩm đó hay không thì bên HQ họ check bằng cách nào nhỉ? Vì không phải 100% ấn phẩm nhập về đều được bên mình xử lý.

Mình không phải dân trong ngành nên mong các bạn giúp đỡ.

Cám ơn

yatafa
09-07-10, 02:06 PM
chào các bạn và anh chị,

Công ty tôi dự kiến tạm nhập gỗ từ Cambodia về Việt Nam,rồi sau đó tái xuất sang China, xin hỏi mọi người chỉ bảo giúp: thường thì nhập qua cửa khẩu nào? xuất qua cửa khẩu nào? cần thủ tục gì? có phải xin giấy phép ở đâu ko?

Mình ở TPHCM nên chỉ biết thế này:
Trước hết đăng ký kiểm tra nhà máy với Cục Hải Quan TPHCM phòng thủ tục sản xuất xuất khẩu, thủ tục và form thì anh cứ lên đó hỏi vì lâu rồi mìnhh ko nhớ và sợ có sự thay đổi.

Với loại hình đó anh nên nhập hoặc xuất ở những chi cục Hải Quan Cảng SG vì sẽ có HQSXXK đi xuống KT hàng nhập và xuất của anh tại cảng đó, khi mở tờ khai thì vẩn phải về HQ TPHCM phòng sản xuất xuất khẩu để mở. khi xong hợp đồng anh phải làm thủ tục thanh lý.

Còn những tỉnh khác ko có cảng thì có thể nhờ HQ cảng kiểm hộ nhưng khi thanh lý thì vẫn về HQ địa phương. Tốt nhất anh cứ lên HQ địa phương hỏi cho rỏ và tạo mối quan hệ :)

Vậy có nghĩa là mình sẽ không phải chịu thuế mà chỉ trả phí kiểm duyệt nội dung văn hóa phẩm thôi phải không? Các bạn có biết mức phí kiểm duyệt là bao nhiêu không? Thời gian tạm nhập là bao lâu ạ? Còn việc có xử lý văn hóa phẩm đó hay không thì bên HQ họ check bằng cách nào nhỉ? Vì không phải 100% ấn phẩm nhập về đều được bên mình xử lý.

Mình không phải dân trong ngành nên mong các bạn giúp đỡ.

Cám ơn

Bạn phải nộp thuế vào và khi xuất trả sẽ được cấn trừ (ko trả tiền mặt) phí kiểm duyệt thì lâu quá nên ko biết chính xác bạn cứ hỏi " phòng quản lý xuất nhập khẩu văn hóa" sẽ rỏ. Thời gian thì do bên bạn ghi trong công văn xin tạm nhập tái xuất. HQ ko check bạn có xử lý hay ko mà chỉ kt bạn xuất trả đúng đủ số lượng đã nhập và họ sẽ ko quan tâm bạn có xử lý hay ko hay đọc hay ko.

Càng là văn hóa phẩm càng phải kiểm tra cho kỹ.

dà nhưng có lần em nhập ngoài sân bay hàng pmd chúng nó bỏ lịch mát mẻ vào, may mà chỉ có vài cuốn nên em đem biếu tất cho mấy ảnh nên ko phải kt =))

ngoc.phan
09-07-10, 03:02 PM
Bạn phải nộp thuế vào và khi xuất trả sẽ được cấn trừ (ko trả tiền mặt) phí kiểm duyệt thì lâu quá nên ko biết chính xác bạn cứ hỏi " phòng quản lý xuất nhập khẩu văn hóa" sẽ rỏ. Thời gian thì do bên bạn ghi trong công văn xin tạm nhập tái xuất. HQ ko check bạn có xử lý hay ko mà chỉ kt bạn xuất trả đúng đủ số lượng đã nhập và họ sẽ ko quan tâm bạn có xử lý hay ko hay đọc hay ko.

Bạn ơi, thế nếu không trả tiền mặt thì trả bằng gì? Lúc mình đóng thuế cũng phải đóng bằng tiền mặt mà pk? Thuế hoàn có bằng với mức đầu mình đóng không? Thế lúc xuất trả thì có phải kiểm duyệt lại lần nữa không?

yatafa
09-07-10, 03:12 PM
Bạn ơi, thế nếu không trả tiền mặt thì trả bằng gì? Lúc mình đóng thuế cũng phải đóng bằng tiền mặt mà pk? Thuế hoàn có bằng với mức đầu mình đóng không? Thế lúc xuất trả thì có phải kiểm duyệt lại lần nữa không?

Thường thì đã kt 1 lần rồi thì ko cần kt nửa, nhưng cũng tùy vào chi cục HQ. Đóng thuế = tiền mặt còn hoàn thuế thì cấn trừ cho TK sau. Có thể dùng biện pháp bảo lảnh ngân hàng. Bạn cứ lên chi cục HQ hỏi trực tiếp sẽ rỏ hơn vì luật vua thua lệ làng mà :))

hh9
09-07-10, 03:27 PM
Chào ngoc.phan,

Số lượng thế nào hả bạn?

Đối với sách, báo, tạp chí... phải xin giấy phép của sở văn hóa thông tin

Thanks & Best regards

Hung
Excel Logistics Co., Ltd

Hi các bạn,

Cám ơn nhìu nhìu!

yatafa
09-07-10, 04:16 PM
Cần tim đối tác làm giao nhận tại HCM , bác nào biết giới thiệu nhé .

bác nhập hàng gì, loại hình gì, số lượng nhiu? ko thì bác đt số 0918191947 0906447766 Chị Huy, bà này làm hàng khá tốt, mối quan hệ với HQ nhiều. A cứ nói quen với Nhân là bả giảm giá cho.

desertcactus
09-07-10, 05:02 PM
vậy thì di thẳng 1 duơng từ BRAZIL tới TRUNG QUÔC khỏi cần qua VN
ko xin dc C/O form E mà cũng tốn thời gian nữa!!!

jkhyo
10-07-10, 09:24 AM
hi mấy anh chị!
bạn ơi C/O form E thì là C/O do Vn, TQ,lào... 1 số nước khác kí kết hiệp định với nhau làm giảm thuế các mặt hàng nhập khẩu của các nước đó với nhau
ở đây hàng xuất xứ từ Brazin thì liên quan gì đến from E đâu . nếu có nhập vào VN thì cũng là C/O form O , sang TQ thì k biết là form gì
C/O là liên quan đến xuất xứ hàng mà chứ có phải là từ nước xuất đi đâu

vuongphattai
12-07-10, 09:03 AM
dear all,

Bên mình đang tính cách này, moi người tham khảo và cho ý kiến nhé.
Bên mình sẽ thực hiện nhập hàng theo hình thức tạm nhập vào khu phi thuế quan, rồi sau đó sẽ tái xuất sang TQ. Nhưng mà làm như thế, có khi làm theo hình thức chuyển khẩu còn hơn. ko cần làm thủ tục nhập, mà chỉ cho vào kho ngoại quan, đỡ rắc rối hơn nhỉ.
Mọi người cho ý kiến giúp mình nhé.
Thanks.

hh9
12-07-10, 11:59 AM
Hi vuongphattai,

Theo mình bạn nên kiểm tra xem hàng đó từ VN vào TQ có được giảm thuế hay không và trong hợp đồng có yêu cầu gì về C/O; chuyển tải... không? thì mới xem được nên làm thế nào thì hiệu quả.

Thanks & Best regards

Hung
Excel Logistics Co., Ltd

dear all,

Bên mình đang tính cách này, moi người tham khảo và cho ý kiến nhé.
Bên mình sẽ thực hiện nhập hàng theo hình thức tạm nhập vào khu phi thuế quan, rồi sau đó sẽ tái xuất sang TQ. Nhưng mà làm như thế, có khi làm theo hình thức chuyển khẩu còn hơn. ko cần làm thủ tục nhập, mà chỉ cho vào kho ngoại quan, đỡ rắc rối hơn nhỉ.
Mọi người cho ý kiến giúp mình nhé.
Thanks.

Tieubao34
16-07-10, 02:52 PM
Hay đấy

landn
28-07-10, 11:00 AM
các ban có ai biết hiện nay thời gian tối đa cho tạm nhập tái xuất là bao nhiêu ngày nhỉ?

button_rAin
14-09-10, 09:54 PM
em đang làm về đề tài tạm xuất tái nhập!!! mà tìm mãi hok có tài liệu nào mang tính thực tế về đề tài này. tính thực tế ở đây là quy trình và thủ tục hải quan của một hàng hóa tạm xuất tái nhập nào đó.!!! anh chị nào đã từng tìm hiểu hay làm trong thực tế về hàng này thì chia sẽ cho em với.!!! có j liên lạc qua yahoo button_rAin nhé.. thân!!!:)

thoilenguyen
19-01-11, 11:31 PM
Cty của em nhập cà phê của Lào theo đường bộ ỡ Gia Lai về Vn rồi xuất đi bán sang nước thứ ba theo đường biển ở Sài Gòn.
Như vậy có gọi là tạm nhập tái xuất không?
Câu hỏi đưa ra chưa đủ để trả lời chính xác là làm theo loại này hay loại kia. Sao không nói rõ thanh toán tiền với Lào ra làm sao rồi lại bán hàng ra nước thứ 3 tiền bạc thế nào nữa. Phải ghi càng rõ thì sẽ nhận được sự trợ giúp chính xác hơn.
* Mua đứt hàng của Lào và cũng bán đứt hàng của mình cho nước thứ 3 hay sao? Nếu đúng như tôi nghĩ thì là làm SXXK (thuế má tròn trịa y trang như con số 0)
* Gia công ư (phải có hợp đồng gia công, và tiền phí gia công phải được chuyển về từ người thuê gia công)
* Kinh doanh ư (đóng thuế đi đã nhé rồi bàn sau).
--------------------------------------------------------------------
Ôi cả ngày 5 ngày nay không tìm ra ông khách hàng nào, buồn quá đi.

Mark
20-01-11, 07:20 AM
Câu hỏi đưa ra chưa đủ để trả lời chính xác là làm theo loại này hay loại kia. Sao không nói rõ thanh toán tiền với Lào ra làm sao rồi lại bán hàng ra nước thứ 3 tiền bạc thế nào nữa. Phải ghi càng rõ thì sẽ nhận được sự trợ giúp chính xác hơn.
* Mua đứt hàng của Lào và cũng bán đứt hàng của mình cho nước thứ 3 hay sao? Nếu đúng như tôi nghĩ thì là làm SXXK (thuế má tròn trịa y trang như con số 0)
* Gia công ư (phải có hợp đồng gia công, và tiền phí gia công phải được chuyển về từ người thuê gia công)
* Kinh doanh ư (đóng thuế đi đã nhé rồi bàn sau).
--------------------------------------------------------------------
Ôi cả ngày 5 ngày nay không tìm ra ông khách hàng nào, buồn quá đi.

Hinh như bạn chỉ biết có 3 loại hình ở trên thôi thì phải.

noname151
31-05-11, 04:21 PM
để xuất cafe sang Mỹ thì cân những giấy tờ gi? các bạn có thể giúp mình được không? vì sếp dự định xuất cafe sang mỹ nhưng mình không biết phải làm thế nào.
Cảm ơn

Thang, Le Van
29-08-11, 10:48 AM
Mod làm ơn giải thích giùm em thế nào là hình thước nhập - gia công - tái xuất?
Mô hình kinh doanh mà công ty em hiện tại đang làm có phải là nhập - gia công - tái xuất không?
- Bên em nhập khẩu hàng cốc sứ từ Trung Quốc về VN (Mod cho em hỏi luôn thì hàng cốc sứ - dùng để uống nước - chịu những loại thuế nào nhé? thuế suất là bao nhiêu)?
- Hàng cốc sứ này sẽ được ghép (đặt vào trong lòng) 1 cốc tre sản xuất tại VN.
- Sau đó, bên em sẽ xuất 100% hàng này sang Mỹ.
Em cũng hỏi thêm nữa là mã số HS của hàng thành phẩm này (sứ + mây) được tính trên căn cứ nào?
Cảm ơn Mod ạ.

hong thanh
25-09-11, 04:32 PM
Chào Admin, mình là thành viên mới của Diễn đàn. Xuất phát từ thực tế khách quan mà phát hiện ra diễn đàn nhà mình.
Công ty của em hiện đang chuẩn bị Thực hiện Tạm nhập - Tái xuất than đá cục (nguyên khai) từ Lào - Việt Nam - Trung Quốc. Cụ thể như sau:
1. Bên em ký hợp đồng với DN Lào v/v nhập khẩu Than theo điều kiện FCA. Vậy các thủ tục tại Hải Quan ở khâu này là gì ah? Bên em phải đóng thuế nhập khẩu ra sao, thuế được hoàn như thế nào khi em thực hiện xuất khẩu than sang Trung Quốc ạ. Chi phí có nhiều không ah? Các giấy tờ phải chuẩn bị là gì ạ?
2. Ký hợp đồng xuất khẩu than cho Trung Quốc theo điều kiện: DAT. Vậy thủ tục hải quan như thế nào? Chi phí, thời gian làm thủ tục ạ.

Rất mong các bác thông cảm, em làm kế toán mà Lãnh đạo giao cho nhiệm vụ này. Em đang bị trên mây! hic hic. Cứu em với! Hoặc anh chị nào làm dịch vụ thì liên lạc với em qua email: hongthanh9999@gmail.com

Thanks bác Admin và các anh, chị!

gia_linh
09-05-12, 04:13 AM
Xin chào các anh chị, hiện tại em có thắc mắc sau đây:
Làm thủ tục hải quan hàng trung chuyển và hàng quá cảnh có khác nhau không?
Sự khác nhau giữa hàng trung chuyển và hàng quá cảnh ? Hay 2 loại này giống nhau.
Rất mong các anh chị giúp em gỡ rối phần này :confused:

Doppiocoffee
14-05-12, 01:11 PM
Doppio Coffee - Câu chuyện cafe Ý (http://doppiocoffee.vnt/) Bạn sẽ thích ngay hương vị cùng với sự trải nghiệm tinh tế mà chúng tôi đem lại cho các bạn.