PDA

View Full Version : Thắc mắc về xác định xuất xứ C/O form E

hungphungchi
28-10-12, 05:16 PM
Chào Anh Chị, Cty em dự định nhập SXXK mặt hàng tôm nguyên con đông lạnh từ Nam Mỹ về Việt Nam chế biến (bỏ đầu đuôi,tách vỏ,..) sau đó xuất đi Trung Quốc, vậy cho em hỏi xin C/O form E ở Việt Nam được không? Xác định tiêu chí xuất xứ như thế nào? Các giấy tờ nào để chứng minh xuất xứ? Chân thành cảm ơn!

Suzychan
29-10-12, 07:56 AM
Hàng bạn mua từ Mỹ về là xuất xứ của mỹ chứ đâu phải xuất xứ việt nam, trừ khi Cty bạn mua tôm về chế biến thàng những món khác.

wuhoatu
30-10-12, 01:44 PM
Hàng bạn mua từ Mỹ về là xuất xứ của mỹ chứ đâu phải xuất xứ việt nam, trừ khi Cty bạn mua tôm về chế biến thàng những món khác.
Người ta không xuất đi luôn mà "đã qua chế biến" nên về mặt lý thuyết là vẫn xin được nếu đạt yêu cầu về tiêu chí xuất xứ.

Chào Anh Chị, Cty em dự định nhập SXXK mặt hàng tôm nguyên con đông lạnh từ Nam Mỹ về Việt Nam chế biến (bỏ đầu đuôi,tách vỏ,..) sau đó xuất đi Trung Quốc, vậy cho em hỏi xin C/O form E ở Việt Nam được không? Xác định tiêu chí xuất xứ như thế nào? Các giấy tờ nào để chứng minh xuất xứ? Chân thành cảm ơn!

Theo qui tắc xuất xứ của form E, việc chế biến như bạn mô tả không vi phạm điều 7 của qui tắc xuất xứ form E (những công đoạn gia công chế biến đơn giản) nên nếu bạn tính hàm lượng ACFTA (theo công thức: (FOB - NMV)/FOB*100%) >= 40% thì vẫn xin được C/O form E khi xuất sang Trung Quốc.