PDA

View Full Version : Hỏi cách soạn thảo được 1 L/C ?

DuNgFxIt
11-12-10, 07:21 PM
Để soạn thảo dc trường 46 em cần phải nắm những thông tin gì mà phải làm như thế nào...

Ace giúp em với nhé . Em thanks trước hyhy

lotus
11-12-10, 07:30 PM
Nhìn vô cái hợp đồng mua bán ngoại thương. Hợp đồng yêu cầu document thế nào thì viết vào L/C y như vậy> Hợp đồng viết sai mình cũng phải viết sai giống nó luôn, ko được sữa :D

DuNgFxIt
11-12-10, 08:22 PM
thế àh ... thanks anh nha

mrtaple.bm
11-12-10, 10:05 PM
đâu phải lúc nào nhìn vào hợp đồng yêu cầu j thì viết đâu. cái này mình tự nghĩ cũng đc mà. do mình là người mua yêu cầu bank phát hành L/C mà thường thì người mua và ng bán sẽ soạn thảo sẵn một mẫu L/C đã được thoả thuận sau đó rồi đưa tới Bank thui.. thì chứng từ yêu cầu là do người mua đưa ra.

bingo
13-12-10, 03:23 PM
Nhìn vô cái hợp đồng mua bán ngoại thương. Hợp đồng yêu cầu document thế nào thì viết vào L/C y như vậy> Hợp đồng viết sai mình cũng phải viết sai giống nó luôn, ko được sữa :D

Chú này bày bậy quá.

Docs quy định ntn là tùy thuộc vào yêu cầu của NM khi muốn nhận lô hàng 1 cách đủ về số lượng, đúng về chất lượng và nhanh về thủ tục. Do đó bạn tùy vào hàng hóa mà cần yêu cầu chứng từ gì cho phù hợp, bao nhiêu bản chính, bản phụ, do cơ quan nào cấp thì mới có giá trị...

Đó là điều cơ bản khi quy định chứng từ trong LC. Ngoài ra có thể yêu cầu chứng từ đó cần phải ghi chú rõ yêu cầu của NM là gì để "siết chặt" NB hơn trong việc giao hàng đúng cho mình.

Hoặc, có thể sử dụng điều này như là 1 "công cụ" để thay đổi vị thế 2 bên khi mà NM "lỡ" kí 1 hợp đồng bị "hớ".

Hoặc,...

Nói túm lại là tùy vào mục đích mà quy định sao cho hợp lý.

:):):)

Thân!!!

lotus
13-12-10, 03:30 PM
Chú này bày bậy quá.

Docs quy định ntn là tùy thuộc vào yêu cầu của NM khi muốn nhận lô hàng 1 cách đủ về số lượng, đúng về chất lượng và nhanh về thủ tục. Do đó bạn tùy vào hàng hóa mà cần yêu cầu chứng từ gì cho phù hợp, bao nhiêu bản chính, bản phụ, do cơ quan nào cấp thì mới có giá trị...

Đó là điều cơ bản khi quy định chứng từ trong LC. Ngoài ra có thể yêu cầu chứng từ đó cần phải ghi chú rõ yêu cầu của NM là gì để "siết chặt" NB hơn trong việc giao hàng đúng cho mình.

Hoặc, có thể sử dụng điều này như là 1 "công cụ" để thay đổi vị thế 2 bên khi mà NM "lỡ" kí 1 hợp đồng bị "hớ".

Hoặc,...

Nói túm lại là tùy vào mục đích mà quy định sao cho hợp lý.

:):):)

Thân!!!

Anh mới bậy đó. Tui dc tiến sĩ Lê Văn Bảy hướng dẫn cách làm L/C nè. Lúc thực hành làm LC thầy đứng kế bên kêu tui đọc cái hợp đồng cho kỹ

Cái mẫu L/C ngân hàng phát không có các chi tiết giống như trong hợp đồng, vì vậy phải bám sát hợp đồng để viết thêm vào L/C. Lúc viết sợ mình viết còn bị sai, ở đó mà còn nghĩ sâu xa[/QUOTE]

trangdinhtrangdinh
13-12-10, 03:44 PM
Hi các a e! Theo kinh nghiệm của iem thì nội dung của L/C đúng là phải theo hợp đồng rùi n mà L/C sai thì vẫn phải theo L/C chứ không fải theo Contract đâu, sure đó! Một lần iem bị "va" trường hợp này rùi, tên hàng hoá trong L/C với cả tên của người ký Inspection Certificate và Quality/Quantity Certificate sai chính tả . Mấy ông Hàn xẻng bảo cóc cần bit tên cha sinh mẹ đẻ thế nào, nhất định fải theo tên đã ghi trong L/C

langtuchudu1986
14-12-10, 10:17 AM
em soan thao truong 46 dua tren cac thong tin cua khach hang cung cap
1 ngan hang mo L/C
2 ngan hang thong bao
3 ngan hang chiet khau neu co
4 nguoi gui hang
5 nguoi nhan hang
6 cac thong tin hang hoa & cac loai chung tu thanh toan do nguoi mo L/C yeu cau

bingo
16-12-10, 04:12 PM
Anh mới bậy đó. Tui dc tiến sĩ Lê Văn Bảy hướng dẫn cách làm L/C nè. Lúc thực hành làm LC thầy đứng kế bên kêu tui đọc cái hợp đồng cho kỹ

Cái mẫu L/C ngân hàng phát không có các chi tiết giống như trong hợp đồng, vì vậy phải bám sát hợp đồng để viết thêm vào L/C. Lúc viết sợ mình viết còn bị sai, ở đó mà còn nghĩ sâu xa[/QUOTE]

Bạn nghĩ là viết Yêu cầu mở LC để làm gì??? Là để đúng với cái hợp đồng? Là không bị sai lệch giữa các chứng từ? Hay là phải viết để làm vui lòng ai đó?

Mọi nghiệp vụ trong giao dịch, thực hiện hợp đồng ngoại thương nếu bạn làm đúng là tốt. Nhưng cần phải khai thác những nghiệp vụ đó 1 cách triệt để - CÓ LỢI cho mình trong quá trình thực hiện.

Nói thêm với bạn là không phải tất cả các hợp dồng đều quy định cụ thể chứng từ yêu cầu. Bạn phải dựa vào hàng hóa cụ thể để biết mình cần phải có chứng từ gì khi nhập hàng.

sonrock
29-01-11, 10:48 AM
:) Các bác nóng ghê quá,mình từ từ bàn luận chứ.
Theo ý của em thì soạn thảo trường 46A hay L/C thì trước tiên cần căn cứ vào hợp đồng và Yêu cầu Phát hành L/C của k/hàng các bác ạ. Làm gì cũng phải căn cứ vào yêu cầu của khách hàng (= văn bản) chứ tự ý thêm bớt chứng từ hay thêm vào các điều kiện là đi bán muối liền. Nếu cần thiết thì tư vấn thêm cho khách hàng để tăng thêm các điều kiện có lợi và giảm đi các điều kiện bất lợi. Sau đó cứ căn cứ vào yêu cầu chuẩn của khách hàng mà phang vào L/C là OK ngay. L/C luôn luôn độc lập với Hợp đồng nên các bác đừng bị nhập nhằng điều này trong việc làm chứng từ cũng như chấm chứng từ nhé.

phunganhhuy
02-02-11, 08:44 PM
:) Các bác nóng ghê quá,mình từ từ bàn luận chứ.
Theo ý của em thì soạn thảo trường 46A hay L/C thì trước tiên cần căn cứ vào hợp đồng và Yêu cầu Phát hành L/C của k/hàng các bác ạ. Làm gì cũng phải căn cứ vào yêu cầu của khách hàng (= văn bản) chứ tự ý thêm bớt chứng từ hay thêm vào các điều kiện là đi bán muối liền. Nếu cần thiết thì tư vấn thêm cho khách hàng để tăng thêm các điều kiện có lợi và giảm đi các điều kiện bất lợi. Sau đó cứ căn cứ vào yêu cầu chuẩn của khách hàng mà phang vào L/C là OK ngay. L/C luôn luôn độc lập với Hợp đồng nên các bác đừng bị nhập nhằng điều này trong việc làm chứng từ cũng như chấm chứng từ nhé.

anh này nói đúng quá.... trên thực tế nhiều hợp đồng quy định bộ chứng từ thanh toán không được chi tiết.... do vậy phải căn cứ vào giấy đề nghị mở L/C của nhà nhập khẩu . Khi L/C được mở, thì hợp đồng chỉ mang tính chất tham khảo thôi...:D
em hiểu như thế ạ..